Cảm ơn vì chúng ta đã cùng cố gắng vì nhau
2021-03-29 01:35
Tác giả:
THƯ ĐOÀN
blogradio.vn - Suy cho cùng bầu trời nào mà không có bão giông, chỉ là người thì có chỗ trú kẻ thì không.
***
Cảm ơn cậu đã cùng tớ thức khuya ôn bài, dậy sớm đi thi. Cảm ơn cậu đã làm mình vui, làm mình bớt lạc lõng giữa chốn Sài Gòn hoa lệ trong suốt 4 năm đại học
Cảm ơn cậu đã cùng tớ hồi hộp chờ điểm thi, lo lắng đến phát khóc vì sợ không qua môn - “Cứ tự dọa mình, tớ vẫn qua hết đó, điểm cao là đằng khác đúng không nè”
Cảm ơn cậu đã giúp mình trở nên tự tin hơn, mạnh mẽ hơn, bỏ được cái tính hay lo xa và hay nghĩ lung tung, còn thêm cái tật quá quan tâm những lời nói của mọi người xung quanh để rồi về sũy nghĩ buồn một mình.
Cảm ơn cậu đã cùng tớ cuốn gói ra đi tá túc nhà người quen mà theo chị lên công thi thực tập với một môi trường hoàn toàn mới, mà cậu biết rằng tớ vốn không giỏi để thích nghi ở môi trường mới và còn ngại bắt chuyện làm quên người lạ nữa cơ.
Nhưng thế rồi cậu vẫn cùng tớ vượt qua những đêm trắng với đôi mắt mệt mỏi để làm kịp luận án cho kỳ tốt nghiệp sớm tháng ba. Và cuối cùng chúng ta lại cùng mặc chiếc áo cử nhân cầm tắm bằng đại học trong tay với bao ước mơ, hoài bão thuở đôi mươi.
Cố lên! Chúng ta sẽ cùng bước sang một trang mới.
Và cũng chỉ có cậu cùng tớ lang thang trên những chuyến xe buýt, những chuyến grab, trên tay cầm đơn xin việc đi khắp từ Quận 9, Thủ Đức, Quận 2 dưới cái nắng cháy da của Sài Gòn những ngày tháng 3. Sáng đi tìm việc tối về vẫn tìm việc, ngủ cũng mơ cũng thấy tìm việc.
Chúng ta lại tiếp đi cùng tớ trên những chặng xe buyết 99, rồi 104 tiếp thêm 4km đi bộ để đến được nơi làm việc đầu tiên của cô sinh viên 21 tuổi mới ra trường.
Nhưng không sao, cậu bảo tớ không được nản chí, không được than phiền, không được bỏ cuộc. Tớ chẳng có gì ngoài mớ kiến thức được học ở trường, tớ phải cố gắng lên.Tớ đã nghe lời cậu vùi đầu vào công việc từ ngày này qua tháng nọ với công việc văn phòng 8 tiếng trong mơ hóa 12 tiếng hiện thực, với giờ tan làm 22h khuya ngồi sau lưng ba đón về nhà trọ, mà trong lòng đầy lo lắng và áp lực. Có hôm khóc ròng rã vì mọi thứ, có những đêm về trễ đến nỗi không còn xe buýt mà bắt, grab thì nhiều tiền quá tớ và cậu đành lội bộ về nhà.
Vậy mà mình vẫn vượt qua hết đó cậu, có nhiều lúc tớ muốn nghỉ nhưng cậu đã cản tớ, để rồi công việc đâu lại vào đấy, tuy có những lúc thăng trầm. Suy cho cùng bầu trời nào mà không có bão giông, chỉ là người thì có chỗ trú kẻ thì không.
Thế rồi tớ đã quen với mọi thứ, tớ học được cách giao tiếp với mọi người trong công ty ra ngoài xã hội, học được cách làm việc, cách chăm sóc và yêu thương bản thân và gia đình. Và còn nhiều thứ khiến tớ mạnh mẽ hơn.
Khó khăn vất vả nuôi ta trưởng thành. Ấy thế mà 3 năm trôi qua. Tớ đã cùng cậu gầy dựng và trau dồi biết bao nhiêu thứ. Khôn có, dại cũng có, đủ thứ chuyện trên đời dưới thế.
Để rồi kết quả hôm nay 3 năm nhìn lại gói ghém, sắp xếp và cất giữ những thứ quý giá đó lại để chúng ta bước qua 1 trang mới cậu nha!
Cảm ơn chính mình “cậu” đã luôn bên tớ.
© THƯ ĐOÀN - blogradio.vn
Mời xem thêm chương trình:
Hãy mang thanh xuân theo cùng những nụ cười l Radio Truyện Hay
Phản hồi của độc giả
Xem thêm
![Hè còn đến Hè còn đến](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/25/0e8184806c0388312ec02f0c7989725a_12.jpg)
Hè còn đến
Con đường mùa hè của đứa trẻ còn quê là xuống bếp, lên nhà rồi ra vườn, chạy ra đồng rồi lấm lem ra về. Quãng đường này tôi đã đi mòn mấy mùa hè trước và thêm mùa này nữa cũng coi như trọn vẹn thời học sinh.
![Em ra phố Em ra phố](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/25/6e220d1c6eb38d5bb5c5f6ac5bed5546_6.jpg)
Em ra phố
Sáng nay cô ra phố, Bích Loan thấy nhớ nôn nao chiếc xe bánh mì và câu nói của mẹ, mình chuẩn bị ra phố thôi con, dậy đi. Bây giờ cô cũng đang ra phố đây, cũng con hẻm quen thuộc cũng những ngôi nhà những gương mặt quen thuộc của biết bao người, cũng con phố đã bên cô bao năm tháng ngày xưa, mà sao hôm nay cô thấy thân thương lạ.
![Mẹ dạy con Mẹ dạy con](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/25/587a8f0a88d022bd0bd57704258e65ac_11.jpg)
Mẹ dạy con
Mẹ dạy con, dạy biết bao điều Mẹ dạy nhiều, con nhớ bao nhiêu? Lời mẹ dạy, con chẳng thèm giữ Vì lời mẹ cũng chẳng dễ nghe.
![Trong 3 tháng tới, 4 con giáp này lội ngược dòng thành công, thu về nhiều tiền bạc lẫn chuyện vui, đặc biệt là chuyện tình cảm ngọt ngào Trong 3 tháng tới, 4 con giáp này lội ngược dòng thành công, thu về nhiều tiền bạc lẫn chuyện vui, đặc biệt là chuyện tình cảm ngọt ngào](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/24/41615fb2652d78d74cabf6c13c7d725d_4.jpg)
Trong 3 tháng tới, 4 con giáp này lội ngược dòng thành công, thu về nhiều tiền bạc lẫn chuyện vui, đặc biệt là chuyện tình cảm ngọt ngào
Ai cũng mong vận may của mình sẽ thuận buồm xuôi gió trong cuộc đời, đặc biệt là về mặt sự nghiệp, tài lộc. Ba tháng tới sẽ là khoảng thời gian may mắn đối với bốn con giáp này. Họ sẽ có những chuyển biến tốt hơn, sự nghiệp thăng tiến và họ cũng có thể đạt được sự giàu có bất ngờ. Hãy cùng xem 4 con giáp này sẽ tận hưởng vận may như thế nào trong những ngày tới nhé.
![Vượt qua niềm đau Vượt qua niềm đau](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/25/e2e56c222108c4a4c884a1241b666ee1_9.jpg)
Vượt qua niềm đau
Tôi nhận ra anh cũng thích tôi giống như tôi đã thích anh vậy. Phải chi tôi đủ dũng cảm để nói ra hết mọi chuyện với anh thì giờ đây tôi không phải hối hận nhiều đến vậy.
![Viết về tuổi 22 của chúng ta Viết về tuổi 22 của chúng ta](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/25/432ba7488babef370ef00ce3600d88f6_8.jpg)
Viết về tuổi 22 của chúng ta
Tuổi 22, nơi mà một người trẻ cảm thấy mình nhỏ bé giữa vũ trụ bao la của ước mơ và khát vọng, nhưng cũng không thể tránh khỏi áp lực thời gian và nỗi đau của sự thất bại.
![Mơ Mơ](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/24/67a9fd647f3c8a70cc0a70ca65c29023_5.jpg)
Mơ
Chẳng hiểu sao những ngày đó cô có thể mơ những cái mơ lạ lùng như vậy, toàn là mơ những chuyện quá sức mình, vậy mà cũng mơ được. Vậy là thêm một lần mơ nữa vẫn cứ là mơ chứ cô không biến mơ thành thực được.
![Top 5 dòng sách chữa lành đang được ưa chuộng Top 5 dòng sách chữa lành đang được ưa chuộng](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/24/b78f00e84968fbfaef067c8f1570a18a_3.jpg)
Top 5 dòng sách chữa lành đang được ưa chuộng
Hiện nay, 5 thể loại sách chữa lành được độc giả ưa chuộng gồm sách khám phá bản thân, phân tích hành vi, kỹ thuật giảm căng thẳng, phát triển kỹ năng sống, kỹ năng giao tiếp.
![Lỡ như ta yêu nhau thật nhiều (Phần 4) Lỡ như ta yêu nhau thật nhiều (Phần 4)](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/24/63e04eb34647cfeeffb9923a669f60eb_1.jpg)
Lỡ như ta yêu nhau thật nhiều (Phần 4)
Mỗi người một nơi, không ở cạnh nhưng luôn nghĩ về nhau, trái tim của hai đứa trẻ ấy vẫn luôn hướng về đối phương. Người ta hay nói “Xa mặt cách lòng”, giá như nó đúng với câu chuyện này thì hay biết mấy, sẽ không có hai người yêu nhau mà ôm nỗi tương tư như thế.
![Gia đình tôi có một thành viên mắt màu hổ phách Gia đình tôi có một thành viên mắt màu hổ phách](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/25/f816914d0b0c4cddf74a0d27b2345fd1_7.jpg)
Gia đình tôi có một thành viên mắt màu hổ phách
Tôi nhớ mỗi tối nằm trong chăn ấm đều thiếp đi khi ngắm nhìn nó cuộn tròn ấm áp bên cạnh cái đèn ngủ bể cá giả sủi khí đưa đẩy những con cá nhựa lên xuống trong ánh sáng mờ màu xanh lam. Có lẽ đó là những năm tháng bình yên, vui vẻ nhất trong tuổi thơ của tôi và nó, cũng là những năm tháng mà tình bạn của chúng tôi gắn bó keo sơn nhất.