Bình yên chính là nhà
2020-06-25 01:20
Tác giả:
Phan Thị Lệ Thu
blogradio.vn - Và rồi trước mọi giông bão của cuộc đời, bạn sẽ nhận ra bình yên không ở đâu xa, bình yên nhất chính là nhà.
***
Bỗng một thoáng, giờ đây tôi đã là cô gái ở lưng chừng của tuổi hai mốt. Như một cơn mê vừa qua tôi thấy mọi thứ nhanh đến lạ thường. Nghĩ cũng lạ, hồi bé ấy tôi thật sự vô cùng thích việc xa nhà, đầu óc luôn mơ một ngày nào đó bản thân được rời xa gia đình sống một cuộc sống tự lập đầy mạnh mẽ. Rồi cũng thật nhanh ước mơ ngày nào nay trở thành hiện thực.
Tôi một mình sống nơi thành phố. Thành phố xa hoa với ngọn đèn lung linh muôn màu, dòng người tấp nập đi qua. Và cớ sao Sài Gòn rộng lớn như thế, náo nhiệt như thế mà lòng này cô đơn đến lạ. Đã có lúc tôi tưởng chừng bản thân đã ngã gục giữa những khó khăn của cuộc sống.
Đến bây giờ tôi mới hiểu không phải cứ sống xa gia đình thì mới là tự lập. Đến bây giờ tôi mới hiểu sống xa nhà vất vả đến nhường nào. Sống xa nhà là những giọt nước mắt lặng thầm trong đêm vắng. Sống xa nhà là một mình nếm trải cay đắng của cuộc sống. Là đôi khi có những nỗi niềm nhưng chẳng biết tỏ bày cùng ai. Là một mình cô đơn trải qua mọi thứ. Là gồng gánh những thách thức của sự trưởng thành.
Giữa những bồn bề của cuộc sống tôi thèm cảm giác được sum vầy bên gia đình. Tôi thèm được ăn những món mẹ nấu rồi cả nhà vây quần cùng nhau cười nói. Tôi thèm được nghe giọng của bố kể với tôi những câu chuyện cuộc đời. Đôi khi tôi lại thèm thuồng việc được mẹ mắng. Tất cả đều rất thân thuộc. Chỉ ước rằng có thể như khi còn bé bất cứ lúc nào cũng có thể nép vào lòng mẹ để mẹ ôm ấp rồi nũng nịu đủ thứ trên đời.
Sau ngần ấy những ngày tháng bôn ba, gặp đủ người, trải qua không ít chuyện, tôi thấy bản thân của mình cũng đã có rất nhiều những trải nghiệm. Bất giác, tôi nhận ra bình yên nhất vẫn là nhà. Thật đúng, nhà chính là nơi cuộc sống bất đầu và là nơi tình yêu không bao giờ kết thúc. Dù có thế nào và có ra sao chăng nữa thì gia đình luôn chấp nhận chúng ta.
Giá trị của hạnh phúc đôi khi không phải điều gì quá lớn lao mà chỉ cần có một nơi cho ta tìm về sau những mệt mỏi, có một nơi luôn đong đầy yêu thương đợi chờ ta.
Gia đình đâu chỉ là nơi tìm về, ở nơi ấy luôn tràn ngập trong sự dịu ngọt của tình thương yêu, sự bao dung và che chở. Như một thước phim dài cho ta hồi niệm về một tuổi thơ cho đến khi khôn lớn.
Bình yên nhất chính là nơi đây có mẹ, có cha, có những người ta yêu thương nhất. Có đôi khi ta luôn kiếm tìm những thứ xa vời đâu đó mà bỏ quên những điều bình dị mà gần gũi ví như những giá trị to lớn mà gia đình mang lại.
Mỗi phút giây của đời người đều rất đáng trân quý, nhưng đáng quý nhất vẫn là sống trong sự yêu thương của gia đình. Rồi bạn sẽ nhận ra sau tất cả chỉ có gia đình là yêu thương bạn vô điều kiện.
Sẽ có nhiều người đi qua cuộc đời bạn, họ có thể cho bạn điều gì đó nhưng rồi bạn cũng phải đền đáp. Duy chỉ có gia đình là yêu thương bạn bằng tất cả những gì tốt đẹp nhất mà không cần phải đáp đền.
Gia đình chính là nơi tuyệt vời nhất mà cuộc đời đã dành tặng cho chúng ta.
Chúng ta rồi ai cũng có những hạnh phúc riêng của mình. Trên con đường kiếm tìm hạnh phúc nếu có mệt mỏi, có vấp ngã, có khổ đau thì hãy luôn ghi nhớ bạn vẫn còn một điểm tựa vững chắc - đó chính là mái nhà thân thương . Và rồi trước mọi giông bão của cuộc đời, bạn sẽ nhận ra bình yên không ở đâu xa, bình yên nhất chính là nhà.
© Phan Thị Lệ Thu - blogradio.vn
Xem thêm: Tách ly dùng để uống trà tình ca để hát em là để yêu
Bài tham dự cuộc thi viết. Để bình chọn cho bài viết này, bạn hãy nhấn like, share và để lại bình luận cảm nhận của mình. Thông tin chi tiết về cuộc thi, mời bạn tham khảo tại đây.
Phản hồi của độc giả
Xem thêm
![Hè còn đến Hè còn đến](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/25/0e8184806c0388312ec02f0c7989725a_12.jpg)
Hè còn đến
Con đường mùa hè của đứa trẻ còn quê là xuống bếp, lên nhà rồi ra vườn, chạy ra đồng rồi lấm lem ra về. Quãng đường này tôi đã đi mòn mấy mùa hè trước và thêm mùa này nữa cũng coi như trọn vẹn thời học sinh.
![Em ra phố Em ra phố](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/25/6e220d1c6eb38d5bb5c5f6ac5bed5546_6.jpg)
Em ra phố
Sáng nay cô ra phố, Bích Loan thấy nhớ nôn nao chiếc xe bánh mì và câu nói của mẹ, mình chuẩn bị ra phố thôi con, dậy đi. Bây giờ cô cũng đang ra phố đây, cũng con hẻm quen thuộc cũng những ngôi nhà những gương mặt quen thuộc của biết bao người, cũng con phố đã bên cô bao năm tháng ngày xưa, mà sao hôm nay cô thấy thân thương lạ.
![Mẹ dạy con Mẹ dạy con](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/25/587a8f0a88d022bd0bd57704258e65ac_11.jpg)
Mẹ dạy con
Mẹ dạy con, dạy biết bao điều Mẹ dạy nhiều, con nhớ bao nhiêu? Lời mẹ dạy, con chẳng thèm giữ Vì lời mẹ cũng chẳng dễ nghe.
![Trong 3 tháng tới, 4 con giáp này lội ngược dòng thành công, thu về nhiều tiền bạc lẫn chuyện vui, đặc biệt là chuyện tình cảm ngọt ngào Trong 3 tháng tới, 4 con giáp này lội ngược dòng thành công, thu về nhiều tiền bạc lẫn chuyện vui, đặc biệt là chuyện tình cảm ngọt ngào](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/24/41615fb2652d78d74cabf6c13c7d725d_4.jpg)
Trong 3 tháng tới, 4 con giáp này lội ngược dòng thành công, thu về nhiều tiền bạc lẫn chuyện vui, đặc biệt là chuyện tình cảm ngọt ngào
Ai cũng mong vận may của mình sẽ thuận buồm xuôi gió trong cuộc đời, đặc biệt là về mặt sự nghiệp, tài lộc. Ba tháng tới sẽ là khoảng thời gian may mắn đối với bốn con giáp này. Họ sẽ có những chuyển biến tốt hơn, sự nghiệp thăng tiến và họ cũng có thể đạt được sự giàu có bất ngờ. Hãy cùng xem 4 con giáp này sẽ tận hưởng vận may như thế nào trong những ngày tới nhé.
![Vượt qua niềm đau Vượt qua niềm đau](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/25/e2e56c222108c4a4c884a1241b666ee1_9.jpg)
Vượt qua niềm đau
Tôi nhận ra anh cũng thích tôi giống như tôi đã thích anh vậy. Phải chi tôi đủ dũng cảm để nói ra hết mọi chuyện với anh thì giờ đây tôi không phải hối hận nhiều đến vậy.
![Viết về tuổi 22 của chúng ta Viết về tuổi 22 của chúng ta](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/25/432ba7488babef370ef00ce3600d88f6_8.jpg)
Viết về tuổi 22 của chúng ta
Tuổi 22, nơi mà một người trẻ cảm thấy mình nhỏ bé giữa vũ trụ bao la của ước mơ và khát vọng, nhưng cũng không thể tránh khỏi áp lực thời gian và nỗi đau của sự thất bại.
![Mơ Mơ](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/24/67a9fd647f3c8a70cc0a70ca65c29023_5.jpg)
Mơ
Chẳng hiểu sao những ngày đó cô có thể mơ những cái mơ lạ lùng như vậy, toàn là mơ những chuyện quá sức mình, vậy mà cũng mơ được. Vậy là thêm một lần mơ nữa vẫn cứ là mơ chứ cô không biến mơ thành thực được.
![Top 5 dòng sách chữa lành đang được ưa chuộng Top 5 dòng sách chữa lành đang được ưa chuộng](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/24/b78f00e84968fbfaef067c8f1570a18a_3.jpg)
Top 5 dòng sách chữa lành đang được ưa chuộng
Hiện nay, 5 thể loại sách chữa lành được độc giả ưa chuộng gồm sách khám phá bản thân, phân tích hành vi, kỹ thuật giảm căng thẳng, phát triển kỹ năng sống, kỹ năng giao tiếp.
![Lỡ như ta yêu nhau thật nhiều (Phần 4) Lỡ như ta yêu nhau thật nhiều (Phần 4)](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/24/63e04eb34647cfeeffb9923a669f60eb_1.jpg)
Lỡ như ta yêu nhau thật nhiều (Phần 4)
Mỗi người một nơi, không ở cạnh nhưng luôn nghĩ về nhau, trái tim của hai đứa trẻ ấy vẫn luôn hướng về đối phương. Người ta hay nói “Xa mặt cách lòng”, giá như nó đúng với câu chuyện này thì hay biết mấy, sẽ không có hai người yêu nhau mà ôm nỗi tương tư như thế.
![Gia đình tôi có một thành viên mắt màu hổ phách Gia đình tôi có một thành viên mắt màu hổ phách](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/25/f816914d0b0c4cddf74a0d27b2345fd1_7.jpg)
Gia đình tôi có một thành viên mắt màu hổ phách
Tôi nhớ mỗi tối nằm trong chăn ấm đều thiếp đi khi ngắm nhìn nó cuộn tròn ấm áp bên cạnh cái đèn ngủ bể cá giả sủi khí đưa đẩy những con cá nhựa lên xuống trong ánh sáng mờ màu xanh lam. Có lẽ đó là những năm tháng bình yên, vui vẻ nhất trong tuổi thơ của tôi và nó, cũng là những năm tháng mà tình bạn của chúng tôi gắn bó keo sơn nhất.