Bây giờ là tháng mấy
2024-05-24 13:05
Tác giả: Mộng Như
Bây giờ là tháng mấy hả em
Mà sao anh thấy lòng buồn quá
Đêm chia ly chốn nhân tình kỳ lạ
Mấy mùa trăng mấy mùa yêu nhau?
Anh thấy sống và quên đi đôi chút
Anh thấy mơ và ghét cả trời thơ
Anh mượn ý mượn tình trong ly rượu
Rồi khi say anh sẽ nghĩ về em
Em không biết hồn anh sâu và cạn
Em không yêu chốn ngày nắng vô tình
Em không nên biết đời sẽ giận mình
Và hơn nữa là anh không biết giận
Em đã quên ta hẹn ước những gì
Mơ ra sao và ta khóc trong đau khổ
Mơ ngày mai và hơi ấm trong tạm bợ
Chút mưa rơi có ôm ấp tình mình
Chút say sưa có thể vẽ cuộc tình
Chút lầm lỡ là khi mình đã hết
Chút mây trôi muôn lối ngờ nghệch
Vì sao lòng có chút cuồng điên
Vì sao thế lòng ta triền miên
Như sóng biển chảy vào trong nhung nhớ
Anh đã yêu và chẳng ghét dại khờ
Và anh biết lòng ta còn giả dối
Nín đi em khóc chi cho thêm đắng
Để ngày mai không còn ý chia xa
Để hồn yêu dĩ vãng đã nhạt nhòa
Anh sẽ khóc cho linh hồn sâu thẳm
Một chân lý và muôn ngày rối rắm
Anh sẽ yêu và chẳng nhớ em thêm
Anh sẽ hôn em trong thoáng môi mềm
Rồi chân lý là con đường phi lý
Anh sẽ quên năm tháng và vị kỷ
Anh yêu em trong nắng cháy mưa rơi
Yêu giọt nắng và hơi ấm tình đời
Anh sẽ yêu và mong em tha thứ
© Mộng Như - blogradio.vn
Mời xem thêm chương trình:
Một Khi Bỏ Lỡ Chính Là Bỏ Lỡ Cả Đời | Radio Tâm Sự
Phản hồi của độc giả
Xem thêm
Hè còn đến
Con đường mùa hè của đứa trẻ còn quê là xuống bếp, lên nhà rồi ra vườn, chạy ra đồng rồi lấm lem ra về. Quãng đường này tôi đã đi mòn mấy mùa hè trước và thêm mùa này nữa cũng coi như trọn vẹn thời học sinh.
Em ra phố
Sáng nay cô ra phố, Bích Loan thấy nhớ nôn nao chiếc xe bánh mì và câu nói của mẹ, mình chuẩn bị ra phố thôi con, dậy đi. Bây giờ cô cũng đang ra phố đây, cũng con hẻm quen thuộc cũng những ngôi nhà những gương mặt quen thuộc của biết bao người, cũng con phố đã bên cô bao năm tháng ngày xưa, mà sao hôm nay cô thấy thân thương lạ.
Mẹ dạy con
Mẹ dạy con, dạy biết bao điều Mẹ dạy nhiều, con nhớ bao nhiêu? Lời mẹ dạy, con chẳng thèm giữ Vì lời mẹ cũng chẳng dễ nghe.
Trong 3 tháng tới, 4 con giáp này lội ngược dòng thành công, thu về nhiều tiền bạc lẫn chuyện vui, đặc biệt là chuyện tình cảm ngọt ngào
Ai cũng mong vận may của mình sẽ thuận buồm xuôi gió trong cuộc đời, đặc biệt là về mặt sự nghiệp, tài lộc. Ba tháng tới sẽ là khoảng thời gian may mắn đối với bốn con giáp này. Họ sẽ có những chuyển biến tốt hơn, sự nghiệp thăng tiến và họ cũng có thể đạt được sự giàu có bất ngờ. Hãy cùng xem 4 con giáp này sẽ tận hưởng vận may như thế nào trong những ngày tới nhé.
Vượt qua niềm đau
Tôi nhận ra anh cũng thích tôi giống như tôi đã thích anh vậy. Phải chi tôi đủ dũng cảm để nói ra hết mọi chuyện với anh thì giờ đây tôi không phải hối hận nhiều đến vậy.
Viết về tuổi 22 của chúng ta
Tuổi 22, nơi mà một người trẻ cảm thấy mình nhỏ bé giữa vũ trụ bao la của ước mơ và khát vọng, nhưng cũng không thể tránh khỏi áp lực thời gian và nỗi đau của sự thất bại.
Mơ
Chẳng hiểu sao những ngày đó cô có thể mơ những cái mơ lạ lùng như vậy, toàn là mơ những chuyện quá sức mình, vậy mà cũng mơ được. Vậy là thêm một lần mơ nữa vẫn cứ là mơ chứ cô không biến mơ thành thực được.
Top 5 dòng sách chữa lành đang được ưa chuộng
Hiện nay, 5 thể loại sách chữa lành được độc giả ưa chuộng gồm sách khám phá bản thân, phân tích hành vi, kỹ thuật giảm căng thẳng, phát triển kỹ năng sống, kỹ năng giao tiếp.
Lỡ như ta yêu nhau thật nhiều (Phần 4)
Mỗi người một nơi, không ở cạnh nhưng luôn nghĩ về nhau, trái tim của hai đứa trẻ ấy vẫn luôn hướng về đối phương. Người ta hay nói “Xa mặt cách lòng”, giá như nó đúng với câu chuyện này thì hay biết mấy, sẽ không có hai người yêu nhau mà ôm nỗi tương tư như thế.
Gia đình tôi có một thành viên mắt màu hổ phách
Tôi nhớ mỗi tối nằm trong chăn ấm đều thiếp đi khi ngắm nhìn nó cuộn tròn ấm áp bên cạnh cái đèn ngủ bể cá giả sủi khí đưa đẩy những con cá nhựa lên xuống trong ánh sáng mờ màu xanh lam. Có lẽ đó là những năm tháng bình yên, vui vẻ nhất trong tuổi thơ của tôi và nó, cũng là những năm tháng mà tình bạn của chúng tôi gắn bó keo sơn nhất.