Trưởng thành là những ngày có nỗi cô đơn và nhiều phân vân
2017-12-07 01:35
Tác giả:
![](https://media.blogradio.vn/Upload/CMS/Nam_2017/Thang_12/Ngay_6/Images/truong-thanh-la-hanh-trinh-co-co-don1.jpg)
Ngày nào mình dường như cũng điểm lại từng sự việc đã xảy ra để chắc rằng mình sẽ không quên và không bỏ sót. Mỗi mảnh ký ức đều đáng lưu giữ, mỗi một sự việc đi qua cuộc đời mình đều sẽ để lại cho mình một chút hoặc nhiều chút buồn lẫn nhớ vì nó...
Khi một người mình xem trọng bỗng nhiên lạnh nhạt, mình tự dằn vặt bản thân và lo sợ mất đi họ. Khi mình đang chơi vui, mình sẽ bất giác lặng lẽ vì nghĩ đến ngày cuộc vui kết thúc. Mỗi lần mỗi lần như vậy thực sự rất đau lòng, dù người khác nhìn vào lại chẳng thấy gì quan trọng để phải lưu tâm đến vậy.
Dạo gần đây mình đã tìm được công việc, mỗi ngày đi làm về đến đoạn đường ngắn gần khu nhà, mình lại nhớ mới cách đây vài tháng thôi cả bọn bạn đứa nào cũng từng đi rồi về cùng mình trên con đường này. Đứa thì đưa đón mình đi học, đứa thì ới một tiếng sẽ xuất hiện cùng mình lang thang khắp phố. Có khi thì cả bọn cùng nhau chờ mình để đi chơi. Bây giờ thỉnh thoảng vẫn có họp mặt, bọn nó vẫn đến nhà mình tụ điểm chờ nhau rồi cùng đi ăn, nhưng sao cảm giác mất mát thật nhiều kia vẫn cứ ngày một lớn hơn lớn hơn trong lòng mình...
Hôm nay mình về nhà bố mẹ để phụ giúp cúng giỗ cho bà ngoại mình. Ngoại mất từ khi mình bé tí, mới lớp mẫu giáo, mình im lặng đứng khóc vì biết từ đó không còn ai thương chiều mình nhiều như ngoại, mình biết sau này ngoại không còn ôm mình nữa... Khi đó mình nhỏ, bây giờ mình lớn rồi, đã biết đi làm, biết nhẫn nại làm việc của mình để kiếm được tiền. Vậy mà trong lòng vẫn chẳng chấp nhận được mình đã lớn lắm rồi, đã mười mấy năm trôi qua rồi mà tất cả vẫn rõ rệt như mới hôm qua hôm kia...
![](https://media.blogradio.vn/Upload/CMS/Nam_2017/Thang_12/Ngay_6/Images/truong-thanh-la-hanh-trinh-co-co-don2.jpg)
Lúc còn đi học, mình chán về nhà mẹ chơi lắm, vì lần nào về mẹ cũng la cũng bắt mình làm đủ thứ việc không ngơi nghỉ mặc dù cả tuần mình cũng có việc của mình và học hành. Mỗi lần về nhà mình luôn lỉnh đi thật sớm. Bây giờ, mình cứ thích ngồi im lặng nhìn mọi vật xung quanh, lũ chó, bụi cây, mình làm việc nhà cho mẹ cũng mệt cũng hơi cau có nhưng cũng tí rồi hết ngay, mình cứ ở nhà đến tối muộn.
Không biết ngoài thế giới kia có ai lại ghi nhớ từng thứ và lưu luyến hoài như mình hay không? Mình vừa thấy bản thân thật may mắn vì biết trân trọng những thứ quý giá là ký ức. Thỉnh thoảng lại tủi thân và thấy khổ sở quá đi bởi vì dù nỗi buồn này có to bằng cả bầu trời thì sáng hôm sau, một ngày mới vẫn bắt đầu, cuộc sống vẫn xoay vần. Mình vẫn sẽ vô lực trước những điều đó và vẫn phải tiếp tục chưng vẻ thản nhiên với cuộc sống!
Trưởng thành quả là một hành trình dài và đầy những suy nghĩ chông chênh...
© Tiên titi – blogradio.vn
Phản hồi của độc giả
Xem thêm
![Hè còn đến Hè còn đến](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/25/0e8184806c0388312ec02f0c7989725a_12.jpg)
Hè còn đến
Con đường mùa hè của đứa trẻ còn quê là xuống bếp, lên nhà rồi ra vườn, chạy ra đồng rồi lấm lem ra về. Quãng đường này tôi đã đi mòn mấy mùa hè trước và thêm mùa này nữa cũng coi như trọn vẹn thời học sinh.
![Em ra phố Em ra phố](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/25/6e220d1c6eb38d5bb5c5f6ac5bed5546_6.jpg)
Em ra phố
Sáng nay cô ra phố, Bích Loan thấy nhớ nôn nao chiếc xe bánh mì và câu nói của mẹ, mình chuẩn bị ra phố thôi con, dậy đi. Bây giờ cô cũng đang ra phố đây, cũng con hẻm quen thuộc cũng những ngôi nhà những gương mặt quen thuộc của biết bao người, cũng con phố đã bên cô bao năm tháng ngày xưa, mà sao hôm nay cô thấy thân thương lạ.
![Mẹ dạy con Mẹ dạy con](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/25/587a8f0a88d022bd0bd57704258e65ac_11.jpg)
Mẹ dạy con
Mẹ dạy con, dạy biết bao điều Mẹ dạy nhiều, con nhớ bao nhiêu? Lời mẹ dạy, con chẳng thèm giữ Vì lời mẹ cũng chẳng dễ nghe.
![Trong 3 tháng tới, 4 con giáp này lội ngược dòng thành công, thu về nhiều tiền bạc lẫn chuyện vui, đặc biệt là chuyện tình cảm ngọt ngào Trong 3 tháng tới, 4 con giáp này lội ngược dòng thành công, thu về nhiều tiền bạc lẫn chuyện vui, đặc biệt là chuyện tình cảm ngọt ngào](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/24/41615fb2652d78d74cabf6c13c7d725d_4.jpg)
Trong 3 tháng tới, 4 con giáp này lội ngược dòng thành công, thu về nhiều tiền bạc lẫn chuyện vui, đặc biệt là chuyện tình cảm ngọt ngào
Ai cũng mong vận may của mình sẽ thuận buồm xuôi gió trong cuộc đời, đặc biệt là về mặt sự nghiệp, tài lộc. Ba tháng tới sẽ là khoảng thời gian may mắn đối với bốn con giáp này. Họ sẽ có những chuyển biến tốt hơn, sự nghiệp thăng tiến và họ cũng có thể đạt được sự giàu có bất ngờ. Hãy cùng xem 4 con giáp này sẽ tận hưởng vận may như thế nào trong những ngày tới nhé.
![Vượt qua niềm đau Vượt qua niềm đau](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/25/e2e56c222108c4a4c884a1241b666ee1_9.jpg)
Vượt qua niềm đau
Tôi nhận ra anh cũng thích tôi giống như tôi đã thích anh vậy. Phải chi tôi đủ dũng cảm để nói ra hết mọi chuyện với anh thì giờ đây tôi không phải hối hận nhiều đến vậy.
![Viết về tuổi 22 của chúng ta Viết về tuổi 22 của chúng ta](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/25/432ba7488babef370ef00ce3600d88f6_8.jpg)
Viết về tuổi 22 của chúng ta
Tuổi 22, nơi mà một người trẻ cảm thấy mình nhỏ bé giữa vũ trụ bao la của ước mơ và khát vọng, nhưng cũng không thể tránh khỏi áp lực thời gian và nỗi đau của sự thất bại.
![Mơ Mơ](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/24/67a9fd647f3c8a70cc0a70ca65c29023_5.jpg)
Mơ
Chẳng hiểu sao những ngày đó cô có thể mơ những cái mơ lạ lùng như vậy, toàn là mơ những chuyện quá sức mình, vậy mà cũng mơ được. Vậy là thêm một lần mơ nữa vẫn cứ là mơ chứ cô không biến mơ thành thực được.
![Top 5 dòng sách chữa lành đang được ưa chuộng Top 5 dòng sách chữa lành đang được ưa chuộng](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/24/b78f00e84968fbfaef067c8f1570a18a_3.jpg)
Top 5 dòng sách chữa lành đang được ưa chuộng
Hiện nay, 5 thể loại sách chữa lành được độc giả ưa chuộng gồm sách khám phá bản thân, phân tích hành vi, kỹ thuật giảm căng thẳng, phát triển kỹ năng sống, kỹ năng giao tiếp.
![Lỡ như ta yêu nhau thật nhiều (Phần 4) Lỡ như ta yêu nhau thật nhiều (Phần 4)](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/24/63e04eb34647cfeeffb9923a669f60eb_1.jpg)
Lỡ như ta yêu nhau thật nhiều (Phần 4)
Mỗi người một nơi, không ở cạnh nhưng luôn nghĩ về nhau, trái tim của hai đứa trẻ ấy vẫn luôn hướng về đối phương. Người ta hay nói “Xa mặt cách lòng”, giá như nó đúng với câu chuyện này thì hay biết mấy, sẽ không có hai người yêu nhau mà ôm nỗi tương tư như thế.
![Gia đình tôi có một thành viên mắt màu hổ phách Gia đình tôi có một thành viên mắt màu hổ phách](https://blogradio.vn/uploads/image/2024/07/25/f816914d0b0c4cddf74a0d27b2345fd1_7.jpg)
Gia đình tôi có một thành viên mắt màu hổ phách
Tôi nhớ mỗi tối nằm trong chăn ấm đều thiếp đi khi ngắm nhìn nó cuộn tròn ấm áp bên cạnh cái đèn ngủ bể cá giả sủi khí đưa đẩy những con cá nhựa lên xuống trong ánh sáng mờ màu xanh lam. Có lẽ đó là những năm tháng bình yên, vui vẻ nhất trong tuổi thơ của tôi và nó, cũng là những năm tháng mà tình bạn của chúng tôi gắn bó keo sơn nhất.